Đưa phương tiện quá niên hạn sử dụng tham gia giao thông, chủ xe bị phạt thế nào?

14/10/2020

Xe ô tô chở người hay chở hàng đều được quy định về niên hạn sử dụng. Hãy cùng Luật Huy Thành tìm hiểu quy định về vấn đề: Đưa phương tiện quá niên hạn sử dụng tham gia giao thông, chủ xe bị phạt thế nào?

Chào bạn về vấn đề xe hết niên hạn sử dụng tham gia giao thông bị phạt bao nhiêu tiềnĐánh bạc Baccarat mà bạn đang thắc mắc Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí Luật Huy Thành xin đưa ra tư vấn cho bạn như sau:

Đánh bạc BaccaratĐiểm b, khoản 5, Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông:

“5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe quá niên hạn sử dụng tham gia giao thông (đối với loại xe có quy định về niên hạn sử dụng);”

(ảnh minh họa: Đưa phương tiện quá niên hạn sử dụng tham gia giao thông, chủ xe bị phạt thế nào?)

Đồng thời, căn cứ điểm đ, khoản 8, Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ:

“8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Đưa phương tiện quá niên hạn sử dụng tham gia giao thông, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm i khoản 6 Điều 28 Nghị định này;”

Như vậy, hành vi đưa phương tiện quá niên hạn sử dụng tham gia giao thôngĐánh bạc Baccarat là hành vi vi phạm pháp luật, cả người điều khiển và chủ xe đều bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này. Cụ thể:

- Đối với người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng;

- Đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức, trừ hành vi sử dụng phương tiện kinh doanh vận tải có chất lượng, niên hạn sử dụng không bảo đảm điều kiện của hình thức kinh doanh đã đăng ký sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải.

Ngoài việc bị phạt tiền, chủ xe có hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu phương tiện.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề xe hết niên hạn sử dụng có được tham gia giao thông không để Quý Khách hàng tham khảo. Các vấn đề khác cần tham vấn, đề nghị Quý Khách hàng liên hệ với Luật Huy Thành qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006179 hoặc yêu cầu dịch vụ hỗ trợ pháp lý gọi 19006179 gặp Luật sư Nguyễn Văn Thành - Luật sư Giỏi tại Hà Nội.

Bạn tham khảo bài viết liên quan TẠI ĐÂY.

bttop